TDTHPL

MOTCUA

thongtinbaochi

Liên kết web

banner-cttdtpd

toa-an-nhan-dan-tinh-quang-nam

MOTCUA

Lượt truy cập

HTML Hit Counter
Hiện có 100 khách Trực tuyến

Hỏi Đáp - Trả lời công dân
  Về nghị định 171/2013/NĐ-CP (13-11-2013) (03/07/2014)
Người gửi: Nguyễn Thành Tuấn
Địa chỉ: Hội An, Quảng Nam, Số điện thoại: 01228677924, Email: haiduyen116@gmail.com
Câu hỏi: Theo điểm a, khoản 5, Điều 6 của Nghị định thì xử phạt hành chính từ 500,000 - 1,000,000 đồng đối với người vi phạm điều khiển xe moto chạy quá tốc độ quy định từ 10km/h - 20km/h. Vậy thì khi tôi chạy 70km/h (vượt quá 10km/h so với quy định là 60km/h ngoài khu vực đông dân cư, tức là chỉ vi phạm ở mức tối thiểu là 10km/h) thì theo tôi hiểu là tôi chỉ bị phạt tương ứng với mức tối thiểu là 500,000 đồng. Nhưng Công an lại đưa ra mức phạt cho tôi là 750,000 đồng. Xin cơ quan chức năng giải đáp giúp tôi, Công an phạt vậy đó đúng không? Xin chân thành cảm ơn.
Nội dung trả lời:

Trước hết xin khẳng định với bạn, mức phạt 750.000 đồng mà Công an áp dụng đối với hành vi vi phạm của bạn là hoàn toàn phù hợp theo quy định của pháp luật. Cụ thể, theo quy định tại Khoản 4, Điều 23, Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

Phân tích thêm về hành vi của bạn, bạn vượt quá tốc độ quy định ở mức 10 km/h là đã nằm trong định mức để áp dụng mức phạt theo điểm a, khoản 5, Điều 6 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP (trường hợp bạn vượt quá tốc độ so với quy định ở dưới mức 20 km/h cũng chỉ áp dụng mức phạt như khi vượt quá 10 km/h), ngoài ra bạn không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ nào cả nên Công an sẽ áp dụng mức phạt là mức trung bình cộng của khung tiền phạt.

Để hiểu rõ hơn về tình tiết giảm nhẹ và tình tiết tăng nặng bạn có thể tham khảo thêm tại Điều 9, Điều 10 của Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.

Chúc bạn sức khỏe và hãy tuân thủ thật tốt các quy định khi tham gia giao thông nhé!

Vĩnh Can


Xem các câu hỏi khác: