TDTHPL

MOTCUA

thongtinbaochi

Liên kết web

banner-cttdtpd

toa-an-nhan-dan-tinh-quang-nam

MOTCUA

Lượt truy cập

HTML Hit Counter
Hiện có 103 khách Trực tuyến

Hỏi Đáp - Trả lời công dân
Danh sách câu hỏi đã trả lời
  Hỏi về quy định pháp luật đền bù (18/08/2014)
Người gửi: Nguyễn Văn Anh
Địa chỉ: Thị trấn Nam Phước, Duy Xuyên, Quảng Nam, Số điện thoại: 0905877487, Email: doanduyxuyen@gmail.com
Câu hỏi: Tôi có một mảnh đất ở, do làm ăn xa nên tôi chưa xây nhà để ở, đã bị thu hồi; ngoài mảnh đất này tôi không còn mảnh đất nào khác trên địa bàn xã; UBND xã đã xác nhận tôi không có chổ ở nào khác tại địa phương. Hộ khẩu tôi hiện đã chuyển vào TP. Hồ Chí Minh. Ban Đền bù không bố trí đất ở cho gia đình tôi vì cho rằng tôi không thuộc diện phải di chuyển chổ ở, nên chỉ trả tiền cho gia đình tôi. Vậy, tôi xin hỏi Ban đền bù làm như thế có đúng không?
Xem nội dung trả lời...
  Phân chia tài sản (25/07/2014)
Người gửi: Trần thị Tín
Địa chỉ: Tiên Mỹ, Tiên Phước, Quảng Nam, Số điện thoại: 01688632534, Email: vanhau0972@gmail.com
Câu hỏi: Cách đây 40 năm, cha tôi có quan hệ ngoài và có hai người con riêng, nhưng từ lúc đó đến nay hai người con này không có quan hệ tới lui gì với gia đình tôi. Đến nay (2014) sau khi cha tôi mất đã được 9 năm, thì họ đến và đòi phân chia di sản thừa kế, nhưng gia đình tôi không chấp nhận. Họ đưa đơn lên Tòa án cùng với 2 giấy khai sinh, nhưng tôi thấy 2 giấy khai sinh của họ không đúng vì cha tôi sinh năm 1923 còn cha họ sinh năm 1924. Như vậy họ có đúng là con của cha tôi không? Tòa án có thẩm quyền hiện đã ra thông báo thẩm định tài sản để chia cho 2 người này, như vậy có đúng không? Đề nghị Sở Tư pháp tư vấn giúp tôi về vấn đề trên. Xin chân thành cảm ơn!
Xem nội dung trả lời...
  Về nghị định 171/2013/NĐ-CP (13-11-2013) (03/07/2014)
Người gửi: Nguyễn Thành Tuấn
Địa chỉ: Hội An, Quảng Nam, Số điện thoại: 01228677924, Email: haiduyen116@gmail.com
Câu hỏi: Theo điểm a, khoản 5, Điều 6 của Nghị định thì xử phạt hành chính từ 500,000 - 1,000,000 đồng đối với người vi phạm điều khiển xe moto chạy quá tốc độ quy định từ 10km/h - 20km/h. Vậy thì khi tôi chạy 70km/h (vượt quá 10km/h so với quy định là 60km/h ngoài khu vực đông dân cư, tức là chỉ vi phạm ở mức tối thiểu là 10km/h) thì theo tôi hiểu là tôi chỉ bị phạt tương ứng với mức tối thiểu là 500,000 đồng. Nhưng Công an lại đưa ra mức phạt cho tôi là 750,000 đồng. Xin cơ quan chức năng giải đáp giúp tôi, Công an phạt vậy đó đúng không? Xin chân thành cảm ơn.
Xem nội dung trả lời...
  Nhận con nuôi (10/06/2014)
Người gửi: nguyễn hoàng sa
Địa chỉ: quế thuận, quế sơn , quảng nam, Số điện thoại: 01267455497, Email: aspiration_hs@yahoo.com.vn
Câu hỏi: Tôi muốn nhận con nuôi, đồng thời muốn trong bản chính giấy khai sinh của đứa trẻ có tên cha mẹ là vợ chồng chúng tôi chứ không phải cha mẹ ruột của cháu. Chúng tôi có sự thống nhất giữa cha mẹ ruột và cha mẹ nuôi. Như vậy có được không? Mong Sở Tư pháp tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn!
Xem nội dung trả lời...
  Trường hợp Hợp đồng lao động không được chứng thực (27/02/2014)
Người gửi: Nguyễn Thị Mỹ Linh
Địa chỉ: khối 7 thị trấn Khâm Đức, huyện Phước Sơn, tỉnh Quảng Nam, Số điện thoại: 0977250256, Email: mylinh271089@gmail.com
Câu hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm. Sau khi hết thời hạn thực hiện hợp đồng trên, tôi được ký hợp lao động không xác định thời hạn. Nay tôi được yêu cầu nộp bản hợp đồng cũ để xác định thời gian đóng bảo hiểm. Tôi có đến UBND thị trấn chứng thực bản sao hợp đồng cũ thì bị từ chối với lý do thời gian làm việc (1 năm) trong hợp đồng đã hết nên nội dung hợp đồng không được thực hiện nữa, đồng nghĩa hợp đồng này không còn giá trị là bản chính để đối chiếu làm thủ tục chứng thực bản sao từ bản chính. Tôi không biết trường hợp trên có đúng không. Kính mong các anh chị hướng dẫn cho tôi hoàn thiện thủ tục về đóng bảo hiểm. Xin chân thành cảm ơn.
Xem nội dung trả lời...